Thủ tục nào để con nuôi được hưởng thừa kế từ bố mẹ nuôi?

5

Dựa trên nguyên tắc không phân biệt đối xử trong quan hệ hôn nhân và gia đình. Pháp luật quy định những người cùng hàng thừa kế sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau mà không phân biệt con đẻ, con nuôi. Cùng tìm hiểu xem thủ tục nào để con nuôi được hưởng thừa kế từ bố mẹ nuôi?

Con nuôi có được quyền hưởng thừa kế từ cha mẹ nuôi không?

Con nuôi có được quyền hưởng thừa kế từ cha mẹ nuôi không?

1/ Con nuôi được hưởng thừa kế như con đẻ?

Con nuôi là người được nhận làm con sau khi đã được đăng ký với cơ quan có thẩm quyền. Theo đó, con nuôi có thể không phải là người có quan hệ huyết thống với cha mẹ nuôi.

Sau khi việc nhận con nuôi được đăng ký với cơ quan có thẩm quyền thì quan hệ cha, mẹ và con giữa người nhận nuôi và người được nhận nuôi được xác lập. Lúc này, theo quy định tại Điều 78 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, cha mẹ nuôi và con nuôi có quyền và nghĩa vụ như giữa cha mẹ đẻ với con đẻ.

Theo đó, khi cha mẹ nuôi chết thì con nuôi với vai trò là một thành viên trong gia đình cũng được hưởng di sản thừa kế như con đẻ. Bởi con nuôi cũng thuộc hàng thừa kế thứ nhất của cha mẹ nuôi theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015:

“Hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;”

Con nuôi có được nhận di sản thừa kế không?

Con nuôi có được nhận di sản thừa kế không?

2/ 02 trường hợp con nuôi được hưởng toàn bộ di sản

Trường hợp hàng thừa kế thứ nhất chỉ có mình người con nuôi

Những người thừa kế theo pháp luật của người chết được chia thành 03 hàng thừa kế. Trong đó, những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do: Chết; Không có quyền hưởng di sản; Bị truất quyền hưởng di sản; Từ chối nhận di sản.

Do đó, nếu cha mẹ nuôi đều chết và hai người không có ai ở hàng thừa kế thứ nhất ngoài người con nuôi và không để lại di chúc cho người nào khác. Người con nuôi sẽ được hưởng toàn bộ di sản thừa kế của cha mẹ nuôi để lại.

Con nuôi thì có được hưởng di sản từ cha mẹ nuôi không?

Con nuôi thì có được hưởng di sản từ cha mẹ nuôi không?

Trường hợp cha mẹ nuôi di chúc toàn bộ di sản cho con nuôi

Ngoài trường hợp nêu trên thì nếu cha mẹ nuôi lập di chúc để lại toàn bộ di sản của mình cho con nuôi thì người này có quyền được hưởng toàn bộ di sản.

Bởi theo quy định tại Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015, người lập di chúc có các quyền sau:

– Chỉ định người thừa kế;

– Truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;

– Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;

– Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;

– Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;

– Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

Bởi vậy, nếu người để lại di chúc muốn để lại toàn bộ di sản của mình cho con nuôi thì đây là quyền của người lập di chúc.

Tất nhiên, cần phải xem xét đến vấn đề di chúc đó phải hợp pháp và cha mẹ nuôi không có 06 đối tượng được hưởng mà không phụ thuộc nội dung di chúc là: Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng; con thành niên mà không có khả năng lao động.

NHẬN TƯ VẤN & XEM THÊM THÔNG TIN, CHI TIẾT GÓI TƯ VẤN TẠI ĐÂY:

– 5 lần tư vấn qua điện thoại
– 1 lần tư vấn bằng văn bản
– 1 lần soạn thảo hợp đồng hoàn chỉnh theo yêu cầu cá nhân
– Cung cấp các hợp đồng mẫu không giới hạn
************************************
Tổng đài tư vấn hoạt động tất cả các ngày trong tuần từ 8AM – 10PM (bao gồm cả thứ 7, chủ nhật và ngày lễ, tết)
SĐT: 028.6272.2838

 

Share.

About Author